Ka'idar Tsarin Mulki: Menene shi?, Aiki, da ƙari

La Ka'idar tsarin gaba ɗaya hanya ce ta dabara wacce ke neman yin wakilcin gaskiya bisa ayyukan kungiya. Yana ba da damar tada nau'ikan aiki iri-iri. Ƙara koyo game da wannan batu ta karanta talifi na gaba.

Gabaɗaya-tsari-ka'idar 1

Ka'idar tsarin gaba ɗaya

Wannan ka'idar ta ƙunshi nazarin tsaka-tsaki na kowane tsarin gaba ɗaya. Manufarsa ita ce nazarin aikace-aikacen ka'idoji na asali zuwa tsarin a kowane yanki don samun ainihin siffofin da kuma daidaita su zuwa ra'ayoyin da aka kafa.

Concept

Har ila yau ana kiranta da TGS, an bayyana shi a matsayin wani nau'i na tsari ba tare da iyaka ba inda ya haɗa sassa daban-daban na kansa, yana fassara ta hanyar da aka tsara don jimlar dukkanin raka'a ya fi na sassansa. Ana iya fadada wannan ra'ayi tare da batutuwa masu alaƙa kamar wanda za ku samu a mahaɗin da ke gaba agile hanyoyin

Ka'idar gabaɗaya ta tsarin tana ƙarƙashin canje-canje wanda idan ɗayan ɓangaren ya canza, a gefe guda, komai yana canzawa. Ana neman duk wannan don daidaita yanayin haɓakawa da yanayi na takamaiman tsari, gyara ka'idodin da za'a iya yin nazari da amfani da su zuwa wasu tsarin.

Tushen

An haifi ka'idodin ka'idoji shekaru da yawa da suka wuce, ana iya cewa a tsakiyar karni na sha tara, amma yana da mafi girma kuma mafi girma a cikin karni na ashirin. Wasu suna ɗaukarsa a matsayin kimiyya na yau da kullun godiya ga ra'ayoyin da masanin ilimin halitta Ludwig von Bertalanffi ya gabatar.

Gabaɗaya-tsari-ka'idar 2

Wannan sanannen masanin kimiyya ya ba da shawarar samun amsar kimiyya ga abin da ya faru na rayuwa kuma bisa ka'idodin Aristotelian. Yace komai nada nasaba da komai. A cikin shekarun 50 wani mai bincike mai suna Julian Huxley ya fara samar da ka'idar da ta dogara da tsarin juyin zamani na zamani.

A cikin wannan ka'idar, ya gabatar da ka'idoji game da yadda tsarin ke haɗuwa ta hanyar wasu hanyoyin da za a iya amfani da su ga wasu kai tsaye. A lokaci guda, masana kimiyya Francis Crick da James Watson sun gudanar da aikin da ke da alaƙa da tsarin kwayoyin halittar DNA.

Masana kimiyya sun nemi wannan don ba da ma'ana ga rayuwa bisa tsarin bincike na tsarin da aka tsara a cikin DNA. Duk da haka, Bertalanffi ya bayyana cewa tsarin, duk abin da ya samo asali, an ƙaddara shi kuma yana ƙarƙashin wasu, don haka ya ce "Dukkan ya fi jimlar sassansa"

Tsarin ka'idar

A cewar Bertalanffi, gabaɗaya ita ce ginshiƙi na yanayi da kowane ɓangarensa, inda ba za a iya fahimtar kowane sashe ba idan an yi nazari a keɓe daga wannan gaba ɗaya. Ga Bertalanffi sassan sassa ne masu ƙarfi waɗanda ke da alaƙa kuma suna iya dogaro sosai.

A halin yanzu, ka'idar tsarin gaba ɗaya wani nau'i ne wanda ba a sani ba wanda har yanzu bai sami damar amsa tambayoyi da yawa a cikin kimiyya ba. Duk da wannan, yana daya daga cikin mafi ban sha'awa ka'idoji da masana kimiyya ke fuskanta a yau.

Bertalanffi, wanda aka yi la'akari da mahaifin halitta, ya yi ƙoƙari ta kowane hali don bayyana ainihin ra'ayoyin wannan ka'idar, wanda ga mutane da yawa har yanzu ba a fahimta ba. Masanin kimiyya ya ba da shawarar fahimtar wannan ka'idar ta dogara ne akan ɗaukar misali kowace gabobin jikin ɗan adam da yadda canjin takamaiman tsari ke shafar aikinta gaba ɗaya.

Har ila yau, ya ba da hanyar lura da kowane tsarin jikin mutum a cikin kansa da kuma daban-daban, duk da haka an lura cewa kowanne ya dogara da wani, rashin aiki na wani tsarin zai iya rinjayar aikin wani. Yana nufin cewa babu mai zaman kansa.

A bisa wannan misali, masanin kimiyyar ya bayyana cewa: Haka abin yake faruwa a doron kasa, yayin da duk wani tsari na halitta ko halitta da dan Adam ya yi yana da alaka da sauran, ta yadda kuskuren aiki zai iya shafar sauran tsarin.

Tsarin komai

An yarda da ra'ayoyin Bertalanffi da yawa daga abokan aikinsa. An kuma karbe su da kimar su daga al'ummomin bincike na kimiyya da na ka'idar. Fahimtar ka'idar tana ba wa sauran masu tunani damar haɓaka nazari da ɗaure ra'ayoyi a wasu fagage.

Daga nan ne aka yanke shawarar cewa bisa ga hanyoyin Bertalanffi, don fahimtar yadda jikin mutum yake aiki, ya zama dole a yi nazarin aikin kowane sassansa, bisa ga haka, za a san rawar da tsarin ke takawa.

Idan tsarin Bertalanffi lokacin ɗaukar misali tsarin da ya ƙunshi jikin ɗan adam, ana iya daidaita ma'anar iri ɗaya zuwa sauran tsarin azaman tsari na nau'ikan iri daban-daban. Ka'idar tsarin gaba ɗaya ta bayyana cewa babu wani abu a cikin sararin samaniya da yake tsaye, komai yana cikin motsi.

Wannan yana ba da damar haɗin kai tsakanin tsarin don kafa kai tsaye da kuma kai tsaye. Haɗin kai daban-daban da haɗin kai da ke faruwa a tsakanin kowannensu, yana ba da damar amsawa da girma sannu a hankali. Wasu suna ganin cewa wannan girma da haɗin kai kadan ne da ba a iya gane shi ga mutum.

Bugu da kari, ana ba da shawarar ci gaba da ci gaba da koyo da gaske wanda ke neman ba da bayanai da fitarwa ga kowane tsarin don samar da kwanciyar hankali a cikinsu. Ta wannan hanyar ana iya tantance wasu halaye da halaye a cikin ƙungiyoyi da yawa. Bertalanffi yana ƙaddamar da yadda ake haɗawa da ƙaddamar da tsarin ƙungiyoyi.

Ka'idar ta ba da damar fahimta a matakin kowace irin ƙungiya yadda za a iya haɗa ayyuka ta amfani da wasu hanyoyin da suka danganci ka'idodin ka'idar tsarin gaba ɗaya. An kafa ra'ayoyin a inda kowane tsarin tsarin kungiya.

Ka'idar ka'idar gabaɗaya ta tsarin kuma tana haɓaka abubuwan da ke faruwa tsakanin shigarwa da fitarwa na kowane tsarin ƙasa da naúra. Ta yadda ya zama jigon sauran tsarin da aka sani da ainihin matakai na "Black Box" ko "Internal Circuit".

Entranceofar

Dangane da tsari, shigarwar duk abubuwan da ke faruwa ne a cikin tsarin. Wannan rukunin ya ƙunshi duk wani abu, ɗan adam da albarkatun da ba na zahiri kamar bayanai da bayanai. Ga ka'idar gabaɗaya ta tsarin, wannan shigarwar ta ƙunshi ƙarfin farawa na kowane tsarin ƙasa, tunda suna ba da sha'awar aikin ƙungiyar.

Hakanan shigarwa iri ɗaya na iya zama fitarwa ko kuma sakamakon tsarin tsarin da ya gabace shi. Ana iya ɗaukar misali da masana'anta da ake shigar da shi ta ɗanyen kayan aiki, sannan ta isa wurin taron bita, sannan ta tafi wurin sarrafawa, sannan a yi aikin da gine-gine a ƙarshe ta kai kasuwa.

Tsarin yana amsawa kai tsaye daga shigarwa da fitarwa, wanda shine nau'i na haɗin kai tsakanin kowane tsarin ƙasa. Ana lura da yadda kowannensu ya dogara da wani, albarkatun dole ne su isa kai tsaye kuma a sarrafa su daga baya. Don haka idan bai kai ga sauran tsarin ba, ba za a taɓa samun tallace-tallace ba.

Hanyoyin canji a cikin wannan yanayin sune waɗanda ke ba da izinin ƙayyade tsarin shigarwa da fitarwa, komai irin sifofi kowane yanki ko ɓangaren tsarin yana da su. Ka'idar tsarin gaba ɗaya ta kuma bayyana cewa canji wani nau'i ne na magana don matakai a cikin ƙungiyoyi.

Sakamakon yana ba da damar amsawa ga matakai, don haka idan an sami sakamako mai kyau, tsarin gaba ɗaya yana aiki da kyau. Lokacin lura da sakamako mara kyau, ana iya yin gyare-gyare a cikin raka'a na tsarin da ke kasawa.

Fita

Lokacin da aka kafa fitarwa a cikin ka'idar tsarin gaba ɗaya, ana gabatar da nau'ikan samfura, ayyuka da duk abin da ke da alaƙa da ƙarshen hanyoyin. A wannan yanayin muna ganin yadda tsarin ke ƙayyade samfur ko sabis na ƙarshe a zaman wani ɓangare na shigarwa zuwa wani tsari.

Wato fitar da tsarin shima wani bangare ne na shigar da tsarin zuwa wani tsarin, misali muna da yanayin sarrafa itace, shigar da injin tsinke na danyen abu wani bangare ne na tsarin fitar da bishiyar ke da girma. iri da dai sauransu

Don haka ana shigar da itacen azaman ɗanyen abu kuma daga baya an canza shi zuwa katako na katako wanda zai zama wani ɓangare na wani tsarin shigarwa don ci gaba da aiwatarwa. Yana da al'ada don tafiyar matakai da tsarin aiki ta wannan hanya, don haka suna cikin tsarin da ba na madauwari ba wanda ake la'akari da shi akai-akai.

An yi imani da cewa gaba ɗaya ka'idar tsarin tana da alaƙa da ka'idar thermodynamics, bambancin shine a cikin hanyoyin jujjuyawar canjin kwayoyin halitta ko gyare-gyaren sa. Duk da yake a cikin ka'idar tsarin gaba ɗaya, ka'idar canji ba ta taso ba, amma na juyin halitta.

Haɗin kai

Ɗaya daga cikin mahimman gudummawar ka'idar tsarin gabaɗaya ita ce gabatar da tsare-tsare daban-daban a hankali waɗanda ke ba da damar bincikar matakai ta hanyar injiniya. Wato, an kafa shi ne bisa sauƙaƙan shigarwa da hanyoyin fitarwa.

Wannan hanyar nazarin hanyoyin tana ba da damar kafa manyan hanyoyi a cikin ƙungiyoyi don samun damar gyarawa da daidaita tsarin tsarin. Kodayake a cikin lamuran rayuwa da ilmin halitta, wannan ka'idar ba ta iya shiga kai tsaye ba.

Tsarin buɗewa yana wakiltar matsala ga ka'idar tsarin gabaɗaya, tunda yana hana shiga kai tsaye cikin dabi'u da mahimman abubuwan rayuwa. ’Yan Adam suna da rufaffiyar tsarin da ke da nasu ikon ƙirƙirar rayuwa.

Duk da haka, lokacin da ake neman yin amfani da hanyoyin yadda aka halicci rayuwa da kuma yadda take tasowa, ana jin daɗin wasu rashin daidaituwa da suke da wuyar bayyanawa. Amma wasu masana kimiyya sun yi nasarar ba da wasu ra'ayoyi masu alaƙa da tsarin wasu rayayyun halittu waɗanda ke da ikon haifuwa.

Ƙungiyoyi sun kafa ci gaban su akan tsare-tsaren da za a iya aiwatar da su bisa tsarin tsarin. Dole ne kamfani ya kasance yana da rukunin aiki inda kowane ɗayan ke da alaƙa da alaƙa da wani. Muna gayyatar ka ka karanta talifi na gaba  Yadda za a yi jagorar matakai? inda aka kwatanta madadin ƙungiyoyi a cikin kamfani.

Irin waɗannan yanayi dole ne a gyara su nan da nan, in ba haka ba duk ƙungiyar ku za ta fara lalacewa. Matsalar tana faruwa a cikin ƙungiyoyin nau'ikan jama'a da yawa, inda ake ganin matsaloli daban-daban waɗanda ke haifar da mummunan sakamako a cikin ƙimar haɓaka a ƙarshen zamani. Idan kuna son ƙarin sani game da waɗannan batutuwa, ina gayyatar ku don karanta labarin da ke da alaƙa da yawan aiki.


Bar tsokaci

Your email address ba za a buga. Bukata filayen suna alama da *

*

*

  1. Hakkin bayanan: Actualidad Blog
  2. Manufar bayanan: Sarrafa SPAM, sarrafa sharhi.
  3. Halacci: Yarda da yarda
  4. Sadarwar bayanan: Ba za a sanar da wasu bayanan ga wasu kamfanoni ba sai ta hanyar wajibcin doka.
  5. Ajiye bayanai: Bayanin yanar gizo wanda Occentus Networks (EU) suka dauki nauyi
  6. Hakkoki: A kowane lokaci zaka iyakance, dawo da share bayanan ka.