Saint Paul na Tarsus: Rayuwa, tuba, tunani da ƙari

A cikin wannan labarin za ku gano rayuwa da aikin halin Littafi Mai-Tsarki da aka sani da: Saint Paul na Tarsus. Wani mutum wanda bayan ya zama mai tsananta wa Kiristoci, ya zama mai wa’azin bisharar Ubangiji Yesu mai ƙwazo.

saint-paul-of-tarsus-2

Saint Paul na Tarsus

Saint Paul na Tarsus ko Shawulu na Tarsus mutum ne na ƙungiyar Yahudawa da aka sani da Farisawa. Mabiyan wannan koyarwar Yahudawa ta Farisawa sun tsananta wa Yesu Banazare a lokacin da yake duniya.

An horar da Shawulu na Tarsus a koyarwar Farisa kuma a lokacin ƙuruciyarsa ya shiga cikin tsanantawa na farko da Yahudawa suka yi wa Kiristoci.

Idan kun sami wannan matsayi mai ban sha'awa, muna gayyatar ku don ƙarin koyo game da wannan batu a nan Zaluntar Kirista: labarin ta'addanci da zafi.

Inda za ku iya gano yadda zaluncin Kirista ya kasance, ba kawai waɗanda Ikklisiya ta farko ta sha wahala ba a zamanin daular Romawa. Amma za ku kuma san waɗanda suka sha wahala a zamaninmu, da waɗanda Kiristoci suke shan wahala a yau.

Ayyukan tsananta wa Shawulu na Tarsus a kan Kiristoci ya ƙare da zarar Yesu da aka tashi daga matattu ya bayyana gare shi, sa’ad da yake kan hanyarsa ta zuwa Dimashƙu. Bayan wannan gamuwa ta ido da ido da Shawulu ya yi da Yesu, daga nan tubarsa ta zama Kiristanci, yana ɗaukar sunan da Ubangijin Saint Paul na Tarsus ya ba da.

An sake haifuwa bayan abin da ya faru ya rayu a gaban Yesu, sabon mutum Bulus na Tarsus ya zama wanda ya fi ɗaukaka da kuma shelar bangaskiyar Kirista. Bangaskiya da ke da alhakin yaɗuwa ba kawai a Urushalima ba amma a yankunan da ke bayanta, ta tafiye-tafiye na mishan.

Da waɗannan tafiye-tafiye na mishan Bulus na Tarsus ya cim ma tubar al’ummai da yawa zuwa Kiristanci. Wannan mutumin kuma shine marubucin ainihin koyarwar koyarwar Kirista.

Koyarwar da aka kama don zuriya a cikin wasiƙun manzanni 14 da ke cikin Sabon Alkawari na Littafi Mai Tsarki.

Biography of Saint Paul na Tarsus

Saint Paul na Tarsus sunan haihuwarsa Shawulu ɗan Ibrananci kuma kamar yadda kwatancin da aka ba sunansa ya ce, an haife shi a Tarsus, babban birnin lardin Roma na Kilicia, a halin yanzu Turkiyya. An yi imanin haihuwar Shawulu tsakanin AD 5 zuwa 10 ne.

Wasu ’yan tarihi ne suka fitar da bayanin wannan lokacin haihuwa daga wasiƙar da Bulus ya rubuta wa Filimon sa’ad da yake kurkuku a Afisa:

Filimon 9 (NIV) Na fi son in roƙe ka da sunan ƙauna. I, Paul, tsoho yanzu kuma fursuna na Almasihu Yesu,

An kiyasta kwanan rubuta wannan wasiƙar a tsakiyar 50s AD a Afisa, ko farkon 60s a Kaisariya ko Roma.

A waɗannan lokatai ana ɗaukan mutum da tsufa sa’ad da ya kai shekara 50 ko 60, daga nan ne aka haifi Saint Bulus na Tarsus a farkon ƙarni na farko, domin ya yi zamani da Ubangiji Yesu.

Mai bishara Lucas a cikin littafin Ayyukan, kuma ya tabbatar da gaskiya ko asalin Bulus. Bayanan da ke da tabbaci da za a yi la'akari da su na gaskiya:

Ayyukan Manzanni 9:11-XNUMX: “Tafi, ka tafi gidan Yahuza, a kan titi da ake ce da shi Madaidaici, ka nemi wani Shawulu na Tarsus. Yana addu'a.

Har ila yau, ya tabbatar da cewa Hellenanci yare ne na Bulus, daga bayanan da taswirar Falasdinu ke bayarwa sa’ad da Yesu, game da ɓangarorin Yahudawa zuwa ƙasashen Hellenanci da na Romawa.

Ƙara koyo game da taswirar Falasdinu a lokacin Yesu, inda za ku koyi tsarin siyasar su, koyarwar tauhidi da ake da su, kungiyoyin zamantakewa, da dai sauransu.

Tarsus ya ba da zama ɗan ƙasar Roma ta wurin haihuwa, saboda haka Bulus ɗan ƙasar Roma ne duk da cewa ɗan Yahudawa ne.

Iyali, al'adu da ilimi

Bulus na Tarsus asalinsa an haifi Shawulu a cikin dangin Bayahude na masu sana'a masu wadata, wanda mahaifinsa na cikin darika ko zaɓaɓɓen rukunin Farisawa. Don haka Bulus yana da al’adar Yahudawa da ta Farisa ta zuriyar zuriya, amma a wurin haifuwa asalinsa ɗan ƙasar Roma ne.

Da ya gama karatunsa na farko a Tarsus, kan al’adun Yahudawa, mahaifinsa ya aike Shawulu zuwa Urushalima don ya ci gaba da karatunsa da manyan malaman dokokin Yahudawa. Sa’ad da ya isa Urushalima, Shawulu ya zama almajirin Rabbi Gamaliel, wanda jikan Hillel ne, wanda shi ne farkon ɗaya daga cikin manyan makarantu biyu na koyarwar Farisa, wato gidan Beit Hillel.

Ta wannan hanyar, Shawulu ya sami ingantaccen horo na ilimi, musamman game da tiyoloji, falsafa, doka, da tattalin arziki. Bugu da ƙari, ana koyar da su cikin wasu harsuna ban da uwar Hellenanci, kamar Latin, Ibrananci da Aramaic na dā.

Shawulu na Tarsus mai tsananta wa Kiristoci

Ko da yake ana ɗaukar Shawulu a ranar haihuwarsa a matsayin zamani da Yesu; masana tarihi sun gaskata cewa ba ya zama a Urushalima a lokacin gicciye Ubangiji, kusan shekara ta 30 na ƙarni na farko. Duk da haka, daidai da koyarwar koyarwar Farisawa da Shawulu ya samu, ya mai da shi shugaba mai tsananta wa Kiristoci na farko da suka fito bayan gicciye Yesu Kristi.

A waɗancan lokatai Yahudawa suna ɗaukar al'ummar Kirista ta farko a matsayin ƙungiyar bidi'a, tare da koyarwar da ba ta dace ba ga koyarwar Yahudawa. Da rashin sassaucin ra’ayi na ibada da Shawulu yake da shi, ya sa ya kasance a wurin kisan da aka yi wa shahidi Kirista na farko da aka fi sani da Istafanus.

Kisa da aka yi a Urushalima a shekara ta 36 bayan Kristi, in ji littafin Ayyukan Manzanni, ya nuna kasancewar Shawulu da kuma abin da ya yi a mutuwar shahidi Istifanas:

Ayyukan Manzanni 7:58 Suka kore shi daga cikin birni, suka yi ta jajjefe shi. masu zargi suka yi umurni da tufana zuwa ga wani saurayi mai suna Saul.

Ayyukan Manzanni 8:1 (NIV): Kuma Shawulu yana wurin, yana yarda da mutuwar Istafanus.

Ayyukan Manzanni 8:2-3 (NIV): Wasu mutane masu ibada suka binne Istifanus Suka yi makoki ƙwarai saboda shi. 3 Shawulu, a halin yanzu, barna a cikin coci: shiga gida gida, ya ja maza da mata ya sa su a gidan yari.

Tushen Shawulu na Tarsus

An ba da labarin tuban Shawulu na Tarsus zuwa Kiristanci a babi na 9 na littafin Ayyukan Manzanni zuwa ga manzanni. Wannan tsari ya fara sa’ad da Shawulu ya je ya bayyana a gaban babban firist, don ya ba shi wasiƙun ƙwazo da aka rubuta zuwa majami’u na Dimashƙu.

Manufar Shawulu ita ce ya nema, kama da kai Urushalima a yi shari’a, duk waɗanda suka yi da’awar bin koyarwar Hanya, kamar yadda aka san cocin Kirista na farko, ko da kuwa maza ne ko mata. Majalisar Sanhedrin ta Isra’ila ta amince da aikin da Saul ya nema, kuma ya tafi Dimashƙu.

Duk da haka, a kan hanyar zuwa Dimashƙu, Shawulu ya fuskanci wahayi mai ban al’ajabi na ikon Allah ta wurin shaida Yesu da ya tashi daga matattu. Kasantuwar da ke bayyanar da shi a cikin siffa mai ban mamaki, mai tsananin gaske har ya makantar da shi ya sanya shi sujjada a kasa; Bisa ga littafin Ayyukan Manzanni da kuma wasu rubuce-rubucen Bulus a wasiƙunsa, Yesu Kristi ne ya bayyana gare shi.

Ubangiji Yesu ya tsauta wa Bulus don halinsa yana cewa, Shawulu, me ya sa kake tsananta mini? su.

Bayan wannan gwaninta na allahntaka, wanda ya riga ya tuba zuwa Saint Paul na Tarsus, ya sadu da al'ummomin Kirista na yankin. Daga nan sai ya zauna a cikin jeji, inda ya zurfafa ya kuma tabbatar da ginshikin sabon imaninsa.

’Yan’uwansa Yahudawa masu tsaurin ra’ayi na dā sun tsananta wa Bulus da yake Dimashƙu sosai. Hakan ya sa ya bar birnin a ɓoye a shekara ta 39 bayan Kristi.

Saint Bulus na Tarsus Manzo zuwa ga Al'ummai

Bayan ya bar birnin Dimashƙu a ɓoye, Bulus ya je Urushalima ya sadu da Bitrus da sauran manzannin Yesu. Da farko wannan dangantakar ba ta da sauƙi sosai saboda halin da ya yi a baya na tsananta wa Kiristoci a Birni Mai Tsarki.

Ɗaya daga cikin diakoni mai suna Bernabé, domin ya san shi ko kuma wataƙila domin shi ɗan’uwa ne, ya zama mai ba da garantin Pablo de Tarso a gaban ikilisiyar Kirista ta Urushalima; Daga baya manzo ya koma garinsu kuma ya keɓe kansa don yin wa’azin saƙon Yesu har zuwa shekara ta 43 bayan Kristi, sa’ad da Barnaba ya zo wurinsa. Burin Barnaba ya nemi Bulus a Tarsus domin an naɗa su su tafi Antakiya a lokacin daga Suriya.

Antakiya birni ne na zamani kuma mai wadata inda mutane da yawa masu bin saƙon Yesu suka fito, waɗanda suke Al’ummai ko kuma waɗanda ba Yahudawa ba. A wannan birni ne aka ba mabiyan Kristi Yesu cancantar Kiristoci a karon farko.

Manufar Bulus da Barnaba ita ce su taimaka da kuma taimaka wa Kiristocin da ke Antakiya da taimakon waɗanda suke Urushalima. Wa'azin Saint Paul na Tarsus da ya yi a jere yana halartar majami'u na Yahudawa daban-daban; Ba a sami karɓuwa sosai ba kuma kusan koyaushe yana ƙarewa cikin rashin nasara.

Da farko akwai Ibraniyawa kaɗan da suka sami damar rungumar bangaskiyar Kirista daga wa’azin Saint Paul na Tarsus. Yayin da koyarwarsa ta fi tasiri a tsakanin al'ummai, da kuma mutanen da ba ruwansu da abin da ba su san kome ba na addinin Yahudanci.

tafiye-tafiyen manufa

Saint Paul na Tarsus, tare da Barnaba, sun tashi don fara tafiye-tafiye na mishan guda uku a cikin Asiya Ƙarama da sauran yankuna na ƙasar Falasdinu daga Antakiya. Waɗannan tafiye-tafiye na mishan sun zagaya biranen da aka kwatanta a ƙasa:

Tafiya ta farko

Wannan tafiya ta ɗauki Bulus da Barnaba zuwa Kubrus a shekara ta 46 bayan Kristi, kuma daga baya zuwa birane da yawa a Asiya Ƙarama. Sabon sunan da manzo ya ɗauka, wanda shine sunansa na biyu na asalin Latin Bulus ko Bulus, domin yana da ma’anarsa ta Romawa, ya ba shi damar inganta aikinsa a tsakanin al’ummai.

Manufar Bulus ya ƙyale saƙon Yesu ya fito daga yanayin Yahudawa, Falasdinawa, don haka ya zama saƙo na duniya. A wannan tafiya ta farko an ƙirƙiri al'ummomin Kirista ko majami'u a Perge, Antakiya a cikin Bisidiya, Listira, Ikoniya da Derbe a ƙasar Lika'oniya.

Ɗaya daga cikin nasarorin wannan aikin bishara na Manzo Bulus shi ne ya ƙyale a kafa ra’ayin cewa Kiristoci na Al’ummai su kasance da daraja irin ta Yahudawa. Domin Bulus ya yi jayayya cewa fansa ta wurin alherin Kristi yana wakiltar faɗuwar rana ta ƙarshe na Dokar Musa kuma ya keɓe Al’ummai daga hakki na bin al’adun Yahudawa dabam-dabam.

Tafiya ta biyu

An yi tsakanin 50 zuwa 53 bayan Kristi, An ziyarci majami'un Kirista na Anatoliya, sun zagaya wani yanki na Galatiya, da kuma wasu garuruwan yankin Asiya. Daga baya suka tafi Makidoniya da Akaya, an yi wa’azin bishara musamman a birane kamar su Filippo, Tasalonika, Biriya da Koranti.

Hakazalika, Saint Paul na Tarsus ya ziyarci Atina a wannan tafiya, inda ya ba da sanannen jawabin Areyopagus a wurin, yana yaƙar falsafar Stoic. Sa’ad da Bulus yake Koranti, wataƙila ya soma aikinsa na marubuci, ya rubuta wasiƙa ta farko da ta biyu zuwa ga Tasalonikawa.

Tafiya ta uku

Tafiyar da aka yi tsakanin shekaru 53 zuwa 58 bayan Kristi, ta ziyarci al’ummomin da ke Asiya Ƙarama. Daga baya ya ci gaba ta Makidoniya da Akaya, ana zaɓe birnin Afisa ya zama cibiyar wannan tafiya kuma Bulus ya yi kusan shekara uku a ciki.

Bulus daga Afisa ya rubuta wasiƙa ta farko zuwa ga Korintiyawa, a cikinta a cikinta an bayyana wahalhalun da bangaskiyar Kirista ta fuskanta a cikin yanayi mai ’yanci da ɓatanci kamar na wannan birni; wasu ’yan tarihi sun danganta birnin Afisa a matsayin wurin da Bulus ya rubuta wasiƙar zuwa ga Galatiyawa da kuma wasiƙar zuwa ga Filibiyawa. A wannan tafiya da kuma jim kaɗan bayan ya je Makidoniya, manzo ya rubuta wasiƙa ta biyu zuwa ga Korintiyawa.

Daga baya, sa’ad da yake Koranti, manzo ya aika wasiƙar koyarwa da ta dace ga Romawa. A cikin wannan wasiƙar, Bulus ya nanata kuma ya taɓa jigon dangantakar bangaskiya da ayyuka game da ceto, yana shirya al’ummomin Kirista don ziyara mai zuwa a Roma.

Shekarun da suka gabata

Sa’ad da Bulus ya je Urushalima ya ba da tarin karimci ga jama’ar Kirista masu tawali’u na birnin, an kai shi fursuna. A Urushalima manzo ya yi shekara biyu a hannun sojojin Roma.

Daga baya suka tsai da shawarar a aika da shi gadi a kan jirgin da zai tafi Roma da nufin kotunan Sarki Nero za ta yanke hukunci a kan Bulus. Tafiyar teku ta kasance tana da muhimman al'amura irin su rugujewar jirgin da ceto na banmamaki.

Wannan ceto na mu’ujiza na ma’aikatan jirgin ya sa manzo daraja a idanun masu kula da shi. Tsakanin shekaru 61 zuwa 63, Saint Paul na Tarsus ya zauna a Roma, wani lokaci a kurkuku kuma wani a kurkuku a gida tare da gwaji da kuma tsare sirri. A cikin wannan zaman bauta na Romawa, Bulus ya rubuta wasiƙar zuwa ga Afisawa, zuwa ga Kolosi, da kuma Filimon.

Kotuna sun ’yantar da manzo don bai ɗauki zargin da ake yi masa ba. Pablo ya sake soma hidimarsa kuma ya yi bishara a Crete, Illyria da Akaia; wasu sun tabbatar da cewa shima yana iya zama a Spain.

Daga wannan kwanan wata wasiƙar ta farko zuwa ga Timotawus da kuma wadda aka rubuta wa Titus, a cikin waɗannan wasiƙun an lura da ayyukan ikilisiya mai zurfi na manzo Bulus.

Mutuwar Saint Paul na Tarsus

An sake saka Pablo a kurkuku a shekara ta 66, sa’ad da wani ɗan’uwan ƙarya na bangaskiyar Kirista ya zarge shi. Fursuna a Roma ya rubuta wasiƙunsa mafi motsa jiki, Wasiƙa ta biyu zuwa ga Timotawus.

Inda manzo ya bayyana wa Timotawus muradinsa kawai ya sha wahala domin Kristi kuma ya ba da ransa domin Ikilisiya. Sa’ad da aka ɗaure manzo, ya ji dukan mutane sun yashe shi, kuma aka yanke masa hukuncin kisa; kamar yadda ya yi daidai da wani ɗan ƙasar Roma, wanda aka yanke kansa da takobi, wataƙila a shekara ta 67 bayan Kristi.

Tunanin Saint Paul na Tarsus

An kafa tunanin Saint Paul na Tarsus a cikin wasiƙunsa, inda ya kafa tushen koyarwa da tauhidi na Kiristanci. Amma aikin da ya fi dacewa da gaske shi ne kasancewarsa mai fassarar saƙon Ubangiji Yesu.

Saint Paul na Tarsus yana da alaƙa da dama kuma bayyananniyar rabuwa tsakanin Kiristanci da Yahudanci. A cikin aikinsa na bishara, Bulus ya yaɗa tunaninsa na tauhidi na Kiristanci, wanda abin da ya fi mayar da hankali shi ne duniya ta fanshi da sabon alkawari a ƙarƙashin alherin da Kristi ya kafa, wanda ya maye gurbin tsohuwar dokar Musa.

Ci gaba da karanta mu A ina aka haifi Yesu Banazare?: Rayuwa, mu'ujizai da sauransu, don sanin zurfafan rayuwar dan Allah.

saint-paul-of-tarsus-3


Bar tsokaci

Your email address ba za a buga. Bukata filayen suna alama da *

*

*

  1. Hakkin bayanan: Actualidad Blog
  2. Manufar bayanan: Sarrafa SPAM, sarrafa sharhi.
  3. Halacci: Yarda da yarda
  4. Sadarwar bayanan: Ba za a sanar da wasu bayanan ga wasu kamfanoni ba sai ta hanyar wajibcin doka.
  5. Ajiye bayanai: Bayanin yanar gizo wanda Occentus Networks (EU) suka dauki nauyi
  6. Hakkoki: A kowane lokaci zaka iyakance, dawo da share bayanan ka.