Akwai iko a cikin addu'a: koyi yadda ake amfani da ita

A talifi na gaba, za mu yi tunani a kai da iko a cikin addu'a, da kuma yadda wannan shi ne makami mafi ƙarfi da Kiristoci suke da shi don canza yanayin rayuwarmu, iyalai, al’umma da ma tarihi.

ikon-sallah-2

Gano iko a cikin Kirista tare da bangaskiya, wanda ke yin addu'a.

Akwai iko a addu'a?

Littafi Mai Tsarki ya gaya mana a lokatai dabam-dabam game da iko mai girma da Kiristoci masu addu’a suke da shi, da farko, za mu iya ambata abin da Yaƙub 5:​16-18 ya ce:

16 Ku furta laifofinku ga junanku, ku yi wa juna addu'a, domin ku sami waraka. Addu’ar masu adalci tana da amfani da yawa.

17 Iliya mutum ne mai sha’awa irin namu, kuma ya yi addu’a sosai don kada a yi ruwa, kuma ba a yi ruwan sama a duniya ba har shekara uku da wata shida.

18 Ya sāke yin addu’a, sararin sama ya yi ruwa, ƙasa kuma ta ba da ’ya’yanta.

A cikin wannan labarin, Manzo Santiago ya gaya mana yadda yin addu’a ga junanmu zai sa mu warke, ya ba mu misalin ikonsa.

A wani ɓangare kuma, ya ba da misalin Iliya, wanda da yake shi mutum ne da ya yi kurakurai da yawa (kamar kowannenmu), sa’ad da ya yi addu’a da bangaskiya ga bangaskiya ga ikon da ke zuwa daga wurin Yesu Kristi, aka ji roƙonsa.

To, a wane lokaci mu Kiristoci ne za mu soma yin addu’a ta zama al’ada ko kuma al’ada, maimakon mu fahimci cewa ta wurinta mu’ujizai za su iya faruwa kuma Allah yana iya canza rayuwa, har ma da al’ummai.

Haka nan muna tafka babban kuskure wajen yin addu’a kadai a cikin matsaloli ko bukatu, wannan shekarar ita ce hujjar hakan. Wata kwayar cuta mai saurin kisa ta kulle mu a gidajenmu, wanda hakan ya sa mutane da yawa suka rasa ayyukansu, wasu kuma suka jinkirta shirinsu, wasu da dama kuma cutar ta buga kofa.

Kuma a wancan lokacin addu'o'in sun kara karfi da karfi. Koyaya, a cikin Luka 11: 1, Yesu ya koyar da cewa yakamata mu yi addu'a koyaushe:

1Ya zama da Yesu yana addu'a a wani wuri, da ya gama, ɗaya daga cikin almajiransa ya ce masa, “Ya Ubangiji, ka koya mana mu yi addu'a, kamar yadda Yahaya kuma ya koya wa almajiransa.

A wasu lokatai Kiristoci da yawa sun gaji da yin addu’a domin suna jin cewa roƙonsu bai kai ga Uba ba ko kuma ba a amsa musu, wasu da yawa sun ce yana da wuya a fassara muryar Allah kuma hakan yana sa su baƙin ciki.

Amma, a cikin Littafi Mai Tsarki za mu iya gani sau da yawa yadda manyan bayin Allah suka yi addu’a da kuma amsa roƙe-roƙensu.

Ɗaya daga cikin al’amura shi ne na uban Yahudawa Ibrahim, wanda ya yi addu’a da dukan zuciyarsa don kada birnin Saduma ya halaka, dalilin da ya sa shi ne ɗan’uwansa Lutu, ɗan ɗan’uwansa Haran, yana wurin, kuma Allah bai yi hakan ba. halaka shi .

Wani misali kuma shi ne Iliya, wanda ya yi addu’a kuma Allah ya sa wuta ta sauko daga sama; Elisha ya yi addu'a ya ta da ɗan matar Shunem daga matattu. Yesu ya yi addu’a kuma ya ta da abokinsa Li’azaru, bayan kwanaki huɗu na mutuwa.

Barawon da aka gicciye kusa da Yesu ya yi addu’a kuma ya tabbatar masa cewa a wannan daren za su kasance tare a cikin aljanna; manzo Bitrus ya yi addu’a kuma ya rene Dokas, wadda ta yi hidima a hidimar Yesu na wasu shekaru da yawa.

A cikin tarihi na baya-bayan nan akwai dubban labaran mutane da al'ummai da suka tashi tsaye cikin addu'a kuma suka sami damar yin canje-canje masu girma, har ma mu a wani lokaci a cikin tafiyarmu ta Kirista mun iya sanin ikon addu'a.

Wani sanannen mai wa’azi ɗan ƙasar Scotland mai suna John Welch ya taɓa cewa, “Ban ga yadda mumini zai kwana a gado ba tare da yin addu’a ba. Dole ne mu yi bimbini a kan wannan kuma kada mu bar bangaskiyarmu ta yi sanyi, kasa ganin muhimmancin addu’a a rayuwarmu.

Yesu da kansa a cikin Matta 17:20 ya bukaci mu kiyaye bangaskiya kuma kada mu karaya, domin cikin sunansa babu abin da ya gagara.

20 Yesu ya ce musu, “Saboda ƙaramar bangaskiyarku. Hakika, ina gaya muku, idan kuna da bangaskiya kamar ƙwayar mastad, za ku ce wa dutsen nan, Matso daga nan zuwa can, shi kuwa za ya matsa; kuma babu abin da zai gagara a gare ku.

Hakazalika, Littafi Mai Tsarki ya koya mana cewa a cikin wannan tafiya, makamanmu na ruhaniya ne kawai kuma dole ne mu yi amfani da su, kamar yadda aka bayyana a cikin 2 Korinthiyawa 10: 4-5:

4 Gama makaman yaƙinmu ba na jiki ba ne, amma masu ƙarfi ne ga Allah domin su lalatar da kagara.

5 Yana jefar da husuma da kowane maɗaukakiyar abin da yake ɗaukaka kansa gaba da sanin Allah, yana mai da kowane tunani ɗamara zuwa ga biyayyar Almasihu.

Daga baya, a wasiƙar zuwa ga Afisawa, manzo Bulus ya amince da abin da Yesu ya koyar a dā, inda ya ƙarfafa mu mu yi addu’a a kowane zarafi. Mun sami wannan nassi na Littafi Mai Tsarki a cikin Afisawa 6:18, wanda ya ce:

18 Ku riƙa yin addu’a kullum da dukan addu’a da roƙe-roƙe cikin Ruhu, kuna kuma a faɗake har zuwa wannan aiki da dukan naciya da roƙo ga dukan tsarkaka.

Idan kuna son ci gaba da karanta wasu gajerun tunani na Kirista Don rabawa tare da dangin ku, shigar da wannan hanyar haɗin yanar gizon ku gano duk abin da Allah ya tanadar muku.

ikon-sallah-3

Yi addu'a ba fasawa, kamar yadda Nassosi suka ce.

Yin amfani da iko a cikin addu'a

Babu shakka, akwai iko mai ban mamaki a cikin addu’a, ka yi tunanin idan dukan Kiristoci a dukan duniya sun fahimci ta kuma suka yi amfani da ita, suka fahimci hadayar da Yesu ya yi domin kowannenmu, domin mu sami ceto, mu cim ma hakan. tarayya da sadarwa kai tsaye tare da Uba ya yiwu.

Waɗannan almajirai suna bukatar su koyi yin addu’a don su amfana da wannan ikon, sa’ad da suka je wurin Yesu ya koya musu, ya ba su abin da ake kira Ubanmu a yau.

Wannan yana wakiltar ja-gora a kan yadda ake addu’a, abin da za a roƙa da kuma yadda za a yi magana da Uba, duk da haka, wannan ba shine darasi kaɗai na yadda ake addu’a ba. Rayuwarsa ta kasance jagora ce ta yau da kullun don saduwa da Allah kai tsaye, ba tare da la'akari da lokaci, yanayi ko lokacin da zai ɗauka ba, fifikonsa shine wannan.

Dole ne mu ɗauki rayuwar Yesu a matsayin misali, a yawancin zarafi da gajiya ko kuma ayyuka dabam-dabam da muke da su suka motsa mu, ba mu keɓe isashen lokaci ba.

Wani lokaci sukan zama furci mai sauƙi mai maimaitawa da muke faɗi don su ji cewa mun cika umurnin yin addu’a, kuma ba ma buɗe zukatanmu, kuma ba ma ƙyale Allah ya yi aiki a hanya mai ban mamaki a cikinmu.

Mu koyi zubda zuciyoyinmu a gaban Uba, mu kasance masu gaskiya, mu fadi duk abin da ya addabe mu, ya mamaye mu, ba zai bari mu ci gaba ba, mu kwato duk wuraren da ba su da tsari, kuma a ba shi tsari. su.

Mu bar Allah ya yi aiki, a wannan lokacin, ba tare da gaggawa ba, ko damuwa na yau da kullun, ta haka za mu iya fahimtar muryar Allah kuma za mu ga amsar a rayuwarmu.

Dole ne mu sani cewa ikon addu’a ba ya fito daga sauƙi na aikata ta ba, ikonta yana zuwa daga wanda muke magana da shi kuma wannan shine Allah, ikon gaskiya yana zuwa daga wurinsa, kamar yadda Yohanna 5: 14-15 ya ce:

14 Daga baya Yesu ya same shi a Haikali, ya ce masa, “Duba, an warkar da ka. Kada ku ƙara yin zunubi, don kada wani abu mafi muni ya same ku.

15 Mutumin ya tafi ya gaya wa Yahudawa cewa Yesu ne ya warkar da shi.

Wannan ita ce gabagaɗin da dole ne mu yi addu’a da shi, mu kasance da tabbaci cewa yana jin mu, kuma mu sani cewa amsoshin roƙe-roƙenmu suna bisa ga nufin Allah ne a rayuwarmu.

Shi ya sa sa’ad da cikakkiyar dabarar yin addu’a tare da sha’awa da bangaskiya, da samun tabbataccen nufi da kuma ja-gorar da nufin Allah, ta cika, amsa mai ƙarfi na iya ba mu mamaki.

Bari mu tuna cewa don samun amsar addu’a, kalmomin da za mu iya amfani da su ko kuma yadda jimlolin ba su da tasiri, a haƙiƙa, Yesu ya ƙi gaskiyar yin maimaitawa, ya bayyana a cikin Matta 6:7-8:

7 Kuma ku yi addu'a, kada ku yi ta maimaitawar banza, kamar al'ummai, waɗanda suke tsammani za a ji su.

8 Kada ku zama kamarsu. domin Ubanku ya san abubuwan da kuke bukata kafin ku tambaye shi.

Mu yi gaskiya ga Allah dayawa daga cikin bukatu ko sha’awar zuciyarmu, ya riga ya san su kafin mu fada masa, amma Allah yana so ya ji ta bakinmu, mu kai kafafunsa da nauyi da sha’awarmu, ta haka ya zai shiga tsakani a hanya mai karfi.

Domin a ƙarshe, yin addu’a zance ne da Ubanmu, wanda ba kowa ba ne kawai, muna magana ne game da tattaunawa kai tsaye da Sarkin Sarakuna. Wane ne za mu roƙi taimako da taimako sa’ad da muke cikin wahala ko kuma sa’ad da ba za mu iya ɗauka ba kuma, kamar yadda Zabura 107:28-30 ta ce:

28 Sa'an nan suka yi kuka ga Ubangiji a cikin wahalarsu.

Kuma Ya kuɓutar da su daga ƙuncinsu.

29 Ka sāke guguwa ta zama natsuwa.

Kuma igiyoyinta suna raguwa.

30 Sa'an nan suka yi murna, Domin sun huce.

Don haka ya jagorance su zuwa tashar da suke so.

ikon-sallah-4

Abubuwan da ya kamata in yi addu'a

Allah yana samuwa don ya saurari kowane irin roƙe-roƙe, kowane irin bukata ko roƙonmu na taimako, kamar yadda aka kwatanta a cikin Filibiyawa 4:6-7:

6 Kada ku damu da komi, amma ku bar roƙe-roƙenku su sanu ga Allah cikin dukan addu'a da roƙo tare da godiya.

7 Salama kuwa ta Allah, wadda ta fi gaban ganewa duka, za ta kiyaye zukatanku da tunaninku cikin Almasihu Yesu.

Hakazalika, Yesu ya koya mana cewa dole ne mu saka a cikin addu’o’inmu roƙon ɗayanmu, har da waɗanda suka ɗauki kansu maƙiyanmu, domin Allah ya taɓa zukatansu kuma ya sa su miƙa wuya a gaban ƙafafunsa, don haka ya kasance. iya hanyar samun gafara, kamar yadda Matta 5:44 ya ce:

44 Amma ina gaya muku, ku ƙaunaci magabtanku, ku albarkaci waɗanda suke zaginku, ku kyautata wa maƙiyanku, ku yi addu'a ga waɗanda suke tsananta muku, suna tsananta muku.

Kada mu manta da godiya, wani lokacin tambaya yana da sauqi, amma da zarar mun sami amsar wasu addu'o'i, mukan manta da yin godiya, don haka mu sanya sujada, koke da godiya a cikin addu'o'inmu.

Kuma bari ya zama zance kai tsaye da Uba ta yin amfani da naku kalmomin kuma ku bayyana kanku yadda kuka ga dama, tun da yake wannan lokaci ne na kusanci sosai.

Kada mu yarda cewa akwai buƙatu na hauka ko addu’a ba ta ba da ‘ya’ya, domin ko makonni, watanni ko shekaru sun shuɗe, Allah zai yi nufinsa a rayuwarka.

Kar ku karaya, akwai matan da suka yi shekaru da yawa suna addu’a domin su tuba mazajensu kuma sun ga goyon bayan Jehobah, da kuma iyaye ga ’ya’yansu kuma Allah ya cece su daga mugayen halaye, matsaloli, ya kira su zuwa ga gaskiya. , Kada mu lalace.

Bari mu dage da dogara ga Ubangiji domin akwai iko marar iyawa kuma mafifici cikin addu'a. Yesu bai tuna da su a cikin nassosi ba, akwai amsa a cikin waɗannan roƙe-roƙe da aka yi daga zuciya da gaskiya, mun ga an nuna a cikin Matta 21:22:

22 Duk abin da kuka roƙa da addu'a kuna gaskatawa, za ku samu.

Mu sanya Allah babban majibincinmu, mu yarda cewa babu wani abu da zai gagara gare shi, babu wata matsala mai girma, kuma ba wani nauyi mai nauyi da ba zai iya taimakonmu ba. Mu bar tafarkinmu, makomarmu da rayuwarmu a hannunsu.

Karɓar nufin Allah ga Kiristoci da yawa yana da wuyar gaske, domin suna son amsar Allah ta kasance koyaushe “Ee” ne, yayin da a lokuta da yawa amsar ita ce “A’a”, domin ya shirya muku wani abu dabam ko don ba haka yake ba a yanzu. lokacin.

Mu koyi kula da muryar Allah domin mu bar shi ya cika nufinsa a cikin kowannenmu, idan kuma ba ka san yadda ake yin addu’a ba, kada ka damu, ka fara yanzu, ka tafi wurin keɓe. , Ka rufe idanunka, ka yi magana da shi, ka faɗa wa Allah duk abin da ka adana a zuciyarka.

Idan kuna son ci gaba da karanta wasu tunani na Kirista don mata da manufa, danna nan, domin ku ci gaba da zama da dogara ga Ubangiji.


Bar tsokaci

Your email address ba za a buga. Bukata filayen suna alama da *

*

*

  1. Hakkin bayanan: Actualidad Blog
  2. Manufar bayanan: Sarrafa SPAM, sarrafa sharhi.
  3. Halacci: Yarda da yarda
  4. Sadarwar bayanan: Ba za a sanar da wasu bayanan ga wasu kamfanoni ba sai ta hanyar wajibcin doka.
  5. Ajiye bayanai: Bayanin yanar gizo wanda Occentus Networks (EU) suka dauki nauyi
  6. Hakkoki: A kowane lokaci zaka iyakance, dawo da share bayanan ka.