Yadda ake karanta Littafi Mai-Tsarki, komai don fahimtarsa ​​da ƙari

yadda ake karanta Littafi Mai Tsarki

Idan kana so ka kusanci Allah, yana da muhimmanci ka koya yadda ake karanta Littafi Mai Tsarki, tun da haka ne za ku fi fahimtar koyarwarsu da saƙonsu. Yana nuna hanyar samun rai madawwami, gafarar zunubai da sauran tambayoyi da suka taso yayin ƙoƙarin tafiya madaidaiciyar hanya, don haka za a amsa wasu daga cikinsu a ƙasa.

Menene Littafi Mai Tsarki?

An san shi a matsayin Littafi Mai-Tsarki ga saitin nassosi waɗanda ke aiki a cikin hanyar a arziki mai tsarki domin addinin Yahudu da na Kirista. Gabaɗaya, su ne littattafan da aka fi sayar da su a duniya, waɗanda su ma an fassara su 2000 magana.

Littafi Mai-Tsarki kuma mai yiwuwa shi ne ɗakin ɗakin karatu mafi tasiri a tarihin ɗan adam, saboda mahimmancin addinin Kiristanci a cikin makomar yamma. A cikin wannan, an ba da labari iri-iri, tarihi da koyarwa da suka ba da labarin halittar sama da ƙasa, da bayyanar Yesu Banazare, da bayyanarsa a gaban mutane, mutuwarsa har ma da tashinsa daga matattu.

Hakanan, za ka iya karanta abubuwan da suka faru a Ranar Shari’a, har da labaran annabawa na dā da kuma koyarwar rayuwa da Allah ya bar almajiransa.

yadda ake karanta Littafi Mai Tsarki

Kalmar Littafi Mai Tsarki ta fito daga kalmar Helenanci βιβλίον, wanda ke nufin "mirgina". Duk da haka, yana da alaƙa da magana ta bible ta hagia, wato ¨littattafai masu tsarki¨, a cikin Mutanen Espanya. Ibraniyawa na zamanin kafin Yesu Almasihu sun yi amfani da shi don yin nuni ga matani da aka samu a cikin Tsohon Alkawari, kamar yadda Kiristoci suka yi da yawa daga baya da Sabon Alkawari.

Muhimmancin Littafi Mai Tsarki

Ga mutanen da suke bin wani addini, Littafi Mai Tsarki hanya ce ta zahiri don fahimtar koyarwar Allah da aka koyar da godiya ga wahayi na allahntaka. A hankali maza ne suka rubuta wannan, waɗanda suka rubuta duk abin da suka ji kuma suka gani, don yaɗa saƙon da ke mai da hankali ga ruhaniya, rai madawwami, ƙaunar maƙwabci da ayyuka nagari.

Ta shafukansa za ku iya jin muryar Ubangiji, wanda ke magana da kowane ɗan adam da ya ɗauki lokaci don karanta littafinsa mai tsarki. Hakazalika, a kowane labari takan ba da damar a lura da ita, ta nuna ikonta, ta bayyana halinta da kuma bayyana tunaninta don amsa bukatun 'ya'yanta.

Kowanne cikin dokokin da aka buga a cikin waɗannan littattafan yana bayyana nufinsa da aikinsa ga rayuwar almajiransa. Don haka abin da ya dace shi ne ka bi shawararsu don koyi da kalmar, don samun hankali, hikima, ilimi da ci gaban hankali.

Bugu da ƙari, ana iya siffanta shi da abubuwan asali masu zuwa:

  • Littafi Mai Tsarki na allahntaka ne: ba kome ba ne illa wahayi mai tsarki na ’yan Adam, kamar yadda manzo Bulus ya tabbatar a cikin littattafansa.
  • Littafi Mai Tsarki mutum ne: Laburare ne na littafan Ubangiji, wanda kuma ya samo asali ne daga tunanin mutum. Duk waɗannan abubuwan suna iya ɗan ɗan bambanta, ko da yake a cikin maganar Allah an kwatanta cewa an halicci nassosi masu tsarki a ƙarƙashin hure na Allah amma suna amfani da littattafai.
  • Littafi Mai Tsarki tarihi ne: Ba kamar littattafai masu tsarki na wasu addinai ba, an rubuta Littafi Mai-Tsarki a cikin mahallin tarihi kuma tare da babban tushe ga ’yan Adam.

yadda ake karanta Littafi Mai Tsarki

Idan kuna sha'awar karanta ƙarin labarai irin wannan, muna gayyatar ku ku ziyarta Wanene ya rubuta Littafi Mai Tsarki.

Yaya aka raba shi?

Littafi Mai Tsarki ya kasu kashi biyu: Tsoho da Sabon Alkawari, wanda ke da ma'ana Alianza. Wannan yana nuni ga alkawuran da Allah ya yi da mutanensa da kuma ɗansa Yesu, waɗanda suke cikin zamanin ’yan Adam BC da AD.

Lokacin da aka ƙara littattafan alkawuran biyu, an kai jimlar 66, waɗanda suka ƙunshi 5 daga Pentateuch, 13 na tarihi, 6 daga manyan annabawa da 5 qananan annabawa, waƙoƙi 5, bishara 4, wasiƙun Pauline 13 da kuma janar 8. Suna tattara tarin tarin abubuwa masu mahimmanci, san wasu cikakkun bayanai a ƙasa.

Tsohon Alkawari

Ta wurin Tsohon Alkawari za ku iya sanin dukan abubuwan da suka faru kafin zuwan Almasihu, shi ya sa yawancin addinai ke la'akari da shi. sashen farko na Littafi Mai Tsarki. Sigar hukuma ta ce tana da littattafai masu tsarki guda 39, wadanda su ne:

  1. Farawa.
  2. Fitowa.
  3. Levitical.
  4. Lambobi.
  5. Kubawar Shari'a. 
  6. Josue.
  7. Alƙalai
  8. Ruth.
  9. 1 Sama'ila.
  10. 2 Sama'ila.
  11. 1 Sarakuna.
  12. 2 Sarakuna.
  13. 1 Labari.
  14. 2 Labari.
  15. Ezra.
  16. Nehemiah.
  17. Ester.
  18. Aiki.
  19. Zabura
  20. Karin Magana.
  21. Mai -Wa'azi.
  22. Wakoki.
  23. Ishaya.
  24. Irmiya.
  25. Makoki.
  26. Ezekiyel.
  27. Daniyel.
  28.  Yusha'u.
  29. Joel.
  30. Amos.
  31. Obadiya.
  32. Yunusa
  33. Mikah.
  34. Nahum.
  35. Habakkuk.
  36. Zafaniya.
  37. Haggai.
  38. Zakariyya.
  39. Malachi.

Sabon Alkawari

Sabon Alkawari yana da littattafai guda 27, waɗanda aka ba da labarin tarihin ceto a cikinsu. Ta wannan hanyar, za ka iya godiya ga bisharar da ke wakiltar koyarwar Yesu Banazare, da kuma abubuwan da suka sa ya sadaukar da kansa domin duniya, da suka nuna mutuwarsa da tashinsa daga matattu. Wadannan su ne:

  1. Mateo
  2. Marcos
  3. Lucas
  4. Juan
  5. Gaskiya
  6. Romanos
  7. 1 Korintiyawa
  8. 2 Korintiyawa
  9. Galatiyawa
  10. Afisawa
  11. Filibiyawa
  12. Kolosiyawa
  13. 1 Tassalunikawa
  14. 2 Tassalunikawa
  15. 1 Timothawus
  16. 2 Timothawus.
  17. Tito.
  18. Filemon.
  19. Ibraniyawa
  20. Santiago.
  21. 1 Bitrus.
  22. 2 Bitrus.
  23. 1 Yahaya.
  24. 2 Yahaya.
  25. 3 Yahaya.
  26. Yahuza
  27. Apocalypse. 

Wanene ya rubuta Littafi Mai Tsarki?

Babban marubucin Littafi Mai Tsarki shi ne Allah, Tun da ta wurin wahayin Allah ya sami damar shiga zukatan mutane 40, waɗanda suka yi shiri su saka koyarwarsa a takarda. Waɗannan sarakuna ne, sarakuna, annabawa, mawaƙa, makiyaya, likitoci, firistoci, da masunta, waɗanda suka yi aiki fiye da shekaru 1600 don kammala littattafan.

Harsuna 3 da aka yi amfani da su sune Ibrananci, Aramaic da Girkanci, ko da yake an aiwatar da ɗaruruwan fassarorin daga baya saboda karɓuwar masu bi da kuma shaharar da ke tsakanin addinai. Gabaɗaya, an rubuta littattafan Tsohon Alkawari don Yahudawa yayin da aka shirya littattafan Sabon Alkawari don Al'ummai.

Duk da editocinsa daban-daban, ayyuka da harsuna, da suke zaune a birane da lokuta daban-daban, a cikin dukan ayoyin Littafi Mai Tsarki an nuna haɗin kai da ƙauna ga wasu. An rubuta shi a cikin nahiyar Asiya, Afirka da Turai, tun da Musa ya kammala littattafai na farko a Hamadar Sinai, wasu a lokacin bauta a Babila da na ƙarshe a cikin tafiye-tafiye na almajiri Lucas, ɗaurin manzo Bulus a Roma da kuma zaman bauta na Yohanna.

A cikin blog ɗinmu zaku iya karanta ƙarin labarai masu ban sha'awa kamar wannan, alal misali Menene ma'anar rayuwa.

Me ya sa ake karanta Littafi Mai Tsarki?

Bugu da ƙari, kasancewa ɗakin karatu mai ban mamaki wanda ya ƙunshi littattafai da yawa, Littafi Mai Tsarki ya nuna umarnin da Allah ya bar a duniya domin ’yan Adam su bi hanyar ceto da rai na har abada. A cikinsa za ku sami nassosin da suka nuna cewa maza da mata sun yi zunubi, don haka ba za su sami gurbi a sama ba idan ba su yi aikin alheri ba.

Littafi Mai Tsarki ya koyar da cewa za a sami ceto ta wurin Yesu kaɗai, wanda shi ne mutumin da wata budurwa mai suna Maryamu ta haifa. Bisa ga nassosi, ya yi rayuwa ba tare da damuwa ba kuma ba shi da wani abin da zai roƙa face jin daɗin kowa. Ya sadaukar da kansa kuma ya mutu ya bi mahaifinsa, don haka aka tashe shi daga matattu.

Wani dalilin da ya sa ya kamata ka koyi yadda ake karanta Littafi Mai Tsarki shi ne zai taimake ka ka san Allah, kuma ka faranta masa rai. Zai koyar da kai da hikimarsa, ya ba ka damar rabauta bisa tafarkin alheri, ya gyara ka, ya koya maka adalcin Ubangiji.

Ko da yake mutane da yawa suna ƙin Littafi Mai Tsarki ba tare da karanta shi ba, a ciki akwai amsoshin tambayoyi masu zurfi. Don haka abin da ya fi dacewa shi ne a kalla ka saurari abin da zai ce, ta hanyar karanta sakin layi ne kawai za ka gane gaskiyar da Allah yake so ya nuna maka domin rayuwarka ta gyaru kuma ka ji dadin zama mabiyinsa nagari. .

Yadda ake karanta Littafi Mai Tsarki?

Idan baku sani ba yadda ake karanta Littafi Mai Tsarki, abin da ake ba da shawarar shi ne a fara da littattafan da ke Sabon Alkawari. Kalmar bishara tana nufin Labari mai dadi, kalmar da aka yi amfani da ita don nuni ga bayyanuwar ceto da aka rubuta ta wurin Allah.

Linjila mafi dacewa don fara karantawa sune na Matta, Markus da Luka. Wadannan littattafai guda uku an san su ne synoptics, domin sun gabatar da muhimman ra’ayoyin Littafi Mai Tsarki da na Yohanna cikin sauƙi, taƙaice kuma cikin sauri, inda ake samun saƙon ruhaniya da aka yi wa Kiristoci.

Sauran littattafai masu kyau waɗanda za ku iya karantawa a farkon su ne Zabura da Karin Magana, inda aka lura da yadda mutum yake magana da Allah, yana ba da zuciyarsa cikin addu’a kuma yana yaba masa. Har ila yau, an bayyana ma'anar ɗaukaka da ƙa'idodin ɗabi'a ga iyaye, yara, ma'aikata, masu aiki, sarakuna, masu mulki ko kowane nau'i na mutum.

Na hudu, karanta littafin Ayyuka, inda aka rubuta tarihin almajiran da kuma yadda suka yi magana da Yesu bayan mutuwarsa. Tabbas yana da ban sha'awa sosai, kamar yadda suke wasiƙun manzanni, waɗanda suka kasance sababbi ga bangaskiya lokacin da suka nuna ji a cikin littafin Romawa Danna nan kuma ku sani Menene kiwon lafiya?

Yayin da kuke karanta Littafi Mai-Tsarki za ku fara fahimtarsa ​​sosai, don samun mafi kyawun karatun ku bi waɗannan matakan:

  • Zaɓi wuri shiru inda za ku ji daɗin karantawa.
  • Addu'a da roqon Allah fahimta. Zai taimake ka ka girma cikin hikima domin ka fara ganin rayuwa ta fuskarsa.
  • Idan baku sani ba yadda ake karanta Littafi Mai TsarkiKada ku ji tsoron neman shawara daga wasu. Kuna iya halartar rukunin nazarin Littafi Mai Tsarki.

Yadda za a gane shi?

Da zarar kun koyi yadda ake karanta Littafi Mai Tsarki Za ku sami kusanci da Allah, domin ta wurin fahimtar kalmominsa za ku san asirin da ya bari a rubuce. Ko da yake fassarar nassosin ya dangana ga kowane mutum, a cikin nassosi masu tsarki an bayyana muradin Allah sarai.

Ko da yake an ɗauke koyarwa da yawa daga cikin mahallin, kawai ka tuna cewa Allah ba ya son ya ga wani ɗan adam mugu, akasin haka, yana sa ran kowa ya taimaki, ƙauna da kula da juna domin duniya ta sami ceto kamar yadda aka gabatar a cikin Littafi Mai Tsarki. .

Wata shawara don fahimtar nassosi masu tsarki ita ce ku kau da kai daga dukan mugunta kuma ka kawar da mugun tunani daga zuciyarka. Kamar yadda aka gabatar a cikin Misalai, farkon hikima ita ce tawali’u, ƙauna da girmamawa, domin mai son kai, mai fushi da mugu ba zai taɓa sanin maganar Allah ba.

Nasihu don yin nazarin Littafi Mai Tsarki

Akwai abubuwa da yawa da za ku koya a cikin Littafi Mai Tsarki, don haka ba kome ba lokacin da, ta yaya, ko kuma wurin da za ku yi nazari. Zai zama da kyau a fara ko da yaushe, domin ta haka za ku tafi zuwa ga hanyar alheri a wurin Allah.

Fara da neman taimako ga Allah.

Abu na farko shi ne ka roki Allah gamuwa, domin ya ba ka hikima da fahimta wajen karatu. Za ku iya magana da shi don taimaka muku da takamaiman yanayin rayuwar ku, kawai ku tuna cewa idan kun gama sai ku ce: A cikin sunan Yesu Almasihu, Amin.

Ba sai ka fara karanta littafin farko ba

Kamar yadda wataƙila ka koya, Littafi Mai Tsarki tarin yawa ne. Don haka, kuna da zaɓi don fara karanta rubutun da kuke so, ba tare da la'akari da marubucin, batun ko hali ba. Idan kana son ƙarin sani game da halitta, Tsohon Alkawari ya dace amma idan ka fi son sanin rayuwar Yesu, je zuwa ga matani da aka mayar da hankali kan lokacin AD.

Zaɓi batun da ya fi sha'awar ku

Littafi Mai Tsarki ya ƙunshi batutuwa da yawa, don haka za ku iya zaɓar wanda ya fi so. Misali, alheri, tuba, gafara, karfi, da sauransu.

Gano haruffa ɗaya ko fiye

Idan kana so, za ka iya zaɓar wani mutum daga cikin Littafi Mai Tsarki kuma ka karanta kowace aya da ta yi magana game da shi. Ta wannan hanyar, za ku iya ƙara fahimtar labarinsa, dangantakarsa da Yesu da kuma aikinsa.

Kula da abubuwan da kuke koya

Kada ka manta da abin da ka koya daga Littafi Mai Tsarki bayan karanta shi, domin ruhu mai tsarki zai zauna a cikinka koyaushe. Za ka iya yin amfani da jarida ka rubuta muhimman al’amura ko tunani da suka zo maka, don ka ƙara daraja koyarwar Allah, wanda yake son ya nuna maka.

Raba tare da sauran mutane

Iyali ko abokai za su iya zama abokan nazari da kyau, yadda mutane sukan bambanta da Littafi Mai Tsarki. Don haka, zaku haɗu da wasu ra'ayoyi kuma ku raba ayoyin da kuka fi so.

Bincika bayanan da ba ku sani ba

Yawancin lokaci sa’ad da kake nazarin Littafi Mai Tsarki za ka ga kalmomin da ke da ruɗani ko kuma waɗanda ba ka fahimta ba. Don haka kada ku yi jinkirin tambayar wasu ko bincika kanku ma'anar kalma, furuci, jimla, ko ma cikakken misali. Idan kuna son karanta labaran al'ada, a cikin rukuninmu zaku sami zaɓuɓɓuka masu ban sha'awa da yawa. A gaskiya ma, muna ba da shawarar Hudubar Dutse.

Dakata da saurare

Yana da mahimmanci ku karanta a hankali, shiru tunanin ku kuma ku saurari Allah a kowane sashe. Sa’ad da kuka ɗauki lokaci don yin bimbini kafin da kuma bayan nazarin Littafi Mai Tsarki, za ku sami haske ta wurin Ruhu Mai Tsarki.

kar a karaya

Koyo tsari ne da ke dawwama a rayuwa, don haka idan ka koyi karanta Littafi Mai Tsarki dole ne ka dage da ƙoƙarinka na ci gaba da tafiya hannu da hannu da Allah.

Kuna iya koyan wasu abubuwa masu ban sha'awa game da nassosi masu tsarki a cikin labarinmu akan menene Littafi Mai Tsarki

Dalilan gaskata abin da Littafi Mai Tsarki ya nuna

Yana da sauƙi a yi ƙaulin ayoyin Littafi Mai Tsarki kuma mu amince da su, shi ya sa mutane da yawa suke mamaki ko da gaske akwai tabbacin gaskiyarsu. Don haka ga wasu dalilan da suka sa za ku gaskata abin da littattafan suka ce:

  • Littafi Mai Tsarki yana da littattafai guda huɗu, waɗanda aka sani da Linjila su ne Matta, Luka da Yohanna. Marubutan sun san abubuwa da yawa game da hidimar Yesu, da yake ɗaya cikinsu mai karɓar haraji ne da ya zama mabiyinsa, wani kuma likita ne da ya bincika rayuwar Kristi sosai, na uku kuma na almajirai 12 ne.
  • tsakanin 2,000 da 30,000 na Littafi Mai Tsarki da aka rubuta da hannu sun rayu a yau, kamar yadda ikilisiyoyi da yawa suka ce suna ɗauke da bambance-bambance a cikin nassi. Koyaya, ƙananan bambance-bambance ne kamar amfani da wasu kalmomi da hanyoyin kiran Mahalicci.
  • Mutane da yawa sun gaskata cewa Littafi Mai Tsarki ba gaskiya ba ne domin mutane ne suka rubuta shi, waɗanda suka yi zunubi kamar wasu. Bambancin shine Allah ya yi amfani da waɗannan marubutan, ta hanyar wahayi da mafarkai, don yada koyarwarsu a ko'ina cikin duniya. kamar yadda ake cewa a Timothawus 3:16-17, ba za a iya tantance kowane rubutun da aka yi ta hanyar wahayin Ubangiji ba, ba tare da tsarin da ake amfani da shi don motsa alkalami a kan takarda ba.

Idan ka sami wannan talifin game da yadda ake karanta Littafi Mai Tsarki yana da daɗi, za ka so ka shiga dandalinmu don ka koyi game da Allah da kuma littattafansa masu tsarki.


Bar tsokaci

Your email address ba za a buga. Bukata filayen suna alama da *

*

*

  1. Hakkin bayanan: Actualidad Blog
  2. Manufar bayanan: Sarrafa SPAM, sarrafa sharhi.
  3. Halacci: Yarda da yarda
  4. Sadarwar bayanan: Ba za a sanar da wasu bayanan ga wasu kamfanoni ba sai ta hanyar wajibcin doka.
  5. Ajiye bayanai: Bayanin yanar gizo wanda Occentus Networks (EU) suka dauki nauyi
  6. Hakkoki: A kowane lokaci zaka iyakance, dawo da share bayanan ka.